collapse

ผู้เขียน หัวข้อ: ไส้กรอก-เบคอน-เบอร์เกอร์" WHO จ่อยกเป็นตัวก่อมะเร็งเทียบเท่าสารหนู  (อ่าน 1650 ครั้ง)

ออฟไลน์ peter

• PREVILEGE MEMBER
  • *
  • Total likes: 292
  • คะแนนพิเศษ: +11/-0
  • I am friendly

อันตราย ! "ไส้กรอก-เบคอน-เบอร์เกอร์" WHO จ่อยกเป็นตัวก่อมะเร็งเทียบเท่าสารหนู

องค์การอนามัยโลกเตรียมจัดอาหารเนื้อสัตว์แปรรูป เช่น ไส้กรอก เบคอน เป็นอาหารเสี่ยงมะเร็ง หลังวิจัยพบมีความเสี่ยงเทียบเท่ากับการสูบบุหรี่  สารหนู หรือสูดดมแร่ใยหิน

เมื่อวันที่ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2558 เว็บไซต์เทเลกราฟ ได้เปิดเผยการรายงานล่าสุดจากองค์การอนามัยโลก (WHO) ถึงความอันตรายของอาหารในกลุ่มเนื้อสัตว์แปรรูป โดยพบว่าเนื้อสัตว์แปรรูป อาทิ ไส้กรอก เบคอน และเบอร์เกอร์ สามารถก่อให้เกิดความเสี่ยงในระดับสูงได้ โดยองค์การอนามัยโลกเตรียมที่จะจัดอันดับให้ เนื้อสัตว์แปรรูปเหล่านี้ เข้าไปเป็น 1 ใน 5 ของสารก่อมะเร็งนอกเหนือจากเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ แร่ใยหิน สารหนู และการสูบบุหรี่

ดอกเตอร์ Ian Johnson นักวิจัยกิตติคุณแห่งสถาบันวิจัยอาหารแห่งประเทศสหราชอาณาจักร ได้อธิบายว่า มีผลการศึกษาหลายชิ้นยืนยันว่า การบริโภคเนื้อสัตว์แปรรูปมีความเชื่อมโยงกับการเกิดมะเร็งลำไส้อย่างมีนัยสำคัญ ซึ่งความร้ายแรงนั้นก็เทียบเท่ากับความเสี่ยงในการเกิดโรคมะเร็งปอดจากการสูบบุหรี่เลยทีเดียว

ในขณะที่ศาสตราจารย์ Richard Knox ผู้เชี่ยวชาญจากสถาบันวิจัยโรคมะเร็งในสหราชอาณาจักร ก็ได้เพิ่มเติมอีกว่า แม้สาเหตุการเสียชีวิตจากโรคมะเร็งจะไม่ได้มาจากโรคมะเร็งลำไส้เกือบทั้งหมด แต่การบริโภคเนื้อสัตว์ก็อาจเป็นปัจจัยหนึ่งที่ทำให้เกิดโรคมะเร็งได้

อย่างไรก็ตามก็ยังมีเสียงคัดค้านจากนักวิชาการบางส่วนว่า การรับประทานเนื้อสัตว์ อาทิ เนื้อแดง หรือเนื้อสัตว์แปรรูปก็ไม่ได้ทำให้ความเสี่ยงโรคมะเร็งเพิ่มขึ้น และการหลีกเลี่ยงการรับประทานเนื้อสัตว์ไม่ได้เป็นวิธีป้องกันโรคมะเร็งเช่นกัน ต้องขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่น ๆ เช่น การสูบบุหรี่ และการดื่มแอลกอฮอล์ด้วย

อีกทั้งยังมีการศึกษาจากมหาวิทยาลัยคาร์ดิฟ โดยศาสตราจารย์ Robert Pickard ที่ทำการศึกษากับอาสาสมัครกว่า 60,000 คน พบว่า อัตราผู้ป่วยโรคมะเร็งลำไส้จากทั้งกลุ่มคนที่เป็นมังสวิรัติและคนที่รับประทานเนื้อเป็นปกติในปริมาณที่ใกล้เคียงกัน ซึ่งแสดงให้เห็นว่าไม่ว่าจะรับประทานอาหารชนิดใดก็สามารถเกิดโรคมะเร็งได้เช่นกัน

ออฟไลน์ wongwon25

• FOUNDER MEMBER
  • *
  • Total likes: 1
  • คะแนนพิเศษ: +0/-1
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ออฟไลน์ peter

• *
  • Total likes: 292
  • คะแนนพิเศษ: +11/-0
  • I am friendly
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ไม่เป็นไรครับผม
 ;/nice

ออฟไลน์ micz_it

• *
  • Total likes: 3
  • คะแนนพิเศษ: +0/-0
ขอบคุณที่นำสิ่งดีๆ มาแบ่งปันกันนะครับ

ออฟไลน์ rarely25

• PLATINUM MEMBER
  • *
  • Total likes: 0
ขอบคุณครับ  ;/lovelove

ออฟไลน์ lookbackward

• *
  • Total likes: 2
ขอบคุณครับบบ

ออฟไลน์ Monopoly

• *
  • คะแนนพิเศษ: +1/-0
ขอบคุณมากๆๆนะจ้าาา  (:Thank you:)

ออฟไลน์ Thebestgane8

• *
  • Total likes: 128
ขอบคุณสำหรับการเเชร์ครับ จะติดตามเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ panpan

• *

ออฟไลน์ dupbee

• *
 (:oop:) (:oop:) (:oop:) (:oop:) (:oop:) (:oop:) (:oop:)

ออฟไลน์ dupbee

• *
 (:oop:) (:oop:) (:oop:) (:NO:) (:NO:) (:NO:) (:NO:)

ออฟไลน์ Twptsshop

• ครั้งแรก ที่รู้จักพงษ์ ก็ชอบและถูกชะตาขึ้นมาทันที และเท่าที่เห็นมา พงษ์เป็นคนที่ไม่มีพิษมีภัยกับใคร โชคดีที่ได้รู้จักพงษ์ครับ
  • CHAMPION MEMBER
  • *
  • Total likes: 328
  • คะแนนพิเศษ: +20/-0
ขอบคุณที่แบ่งปันข้อมูลนะครับ
💗💗💗⚘⚘⚘

ออฟไลน์ jess344

• SENIOR MEMBER
  • *
ขอบคุณที่แบ่งปันข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ nongyosi485

• รักกันต้องรักที่ใจใช่สะตัง
  • *
  • Total likes: 4
  • มีดีทีเปลี่ยนแปลง

ออฟไลน์ Kinnikuworld

• *
  • Total likes: 14
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

ออฟไลน์ Amnaj.s

• *
  • Total likes: 4
ขอบคุณสิ่งดีๆที่นำมาแบ่งปันครับ

ออฟไลน์ wud

• *
  • Total likes: 14
  • คะแนนพิเศษ: +7/-0

ออฟไลน์ Kawin_x

• *
  • ทนายขี้เงี่ยน
ขอบคุณสำหรับกระทู้และข้อมูลที่เป็นประโยชน์นะครับ  (:Kiss:) (:Nice:)

ออฟไลน์ Ka-Chay.2015

• ไม่ต้องรู้เรื่องส่วนตัวกันมากมาย .. แค่รู้เรื่องของกายกันและกันก็พอ
  • CHAMPION MEMBER
  • *
  • Total likes: 15
  • คะแนนพิเศษ: +9/-0
  • เป็นความสุขของกันและกัน
ขอบคุณครับยยยยยย
สถานะ :

เป็นความสุข ของกันและกัน
                  ไม่จำเป็นต้องรู้เรื่องส่วนตัวกันมากมาย 
                   แค่ รู้เรื่องของ "กาย"  กันและกันก็พอ

18 Aug. 2015

* Calendar

เมษายน 2024
อา. จ. อ. พ. พฤ. ศ. ส.
1 2 3 4 5 6
7 8 9 10 11 12 13
14 15 [16] 17 18 19 20
21 22 23 24 25 26 27
28 29 30